A 'yan kwanaki da suka wuce mun raba a nan a kan blog labarai na saki sabon sigar Alpine Linux 3.19 wanne Rarraba ce da ta sami karbuwa a cikin al'ummar Linux don tsarinsa mafi ƙanƙanta da ingantaccen aiki.
Alpine Linux yana bin falsafar "kananan, mai sauƙi da aminci", Yin shi rarrabawa wanda ke da kyau musamman ga masu amfani da Raspberry Pi, saboda tsarin aiki ne mai nauyi da ƙarfi.
Kuma shi ne daga cikin fasali Babban al'amurran wannan rarraba za mu iya haskakawa:
- Hanyar Tsaro: Alpine Linux an tsara shi tare da tsaro tun da yake rarrabawa ne kawai yana da abubuwan da ake bukata, wanda ke nufin cewa yana kawar da duk abubuwan da ba dole ba don zama zaɓi mai ƙarfi.
- Haske da ƙarancin ƙima: An ƙera Alpine Linux don ya zama mara nauyi, yana mai da shi manufa don tsarin takurawa albarkatun. cinye ƙaramin sarari diski kuma yana da ƙananan buƙatun ƙwaƙwalwar ajiya
- Tsarin Gida na BusyBox: Linux Alpine yana amfani da BusyBox azaman tsarin taya, wanda ke ba da saiti na kayan aikin Unix a cikin aiwatarwa guda ɗaya.
- Sauƙaƙan aiwatar da Init: yana amfani da OpenRC azaman tsarin shigar sa, yana ba da sauƙi da ingantaccen aiwatar da tsarin ƙaddamar da tsarin tare da ƙaramin abin da ake buƙata don farawa na farko.
Idan kuna sha'awar samun damar yin ƙaura daga Alpine 3.18 zuwa Alpine 3.19 ba tare da rasa bayanai ko daidaitawa ba ko shigar da wannan rarraba daga karce, yana da mahimmanci ku san wasu canje-canjen da aka yi a cikin sabon saki.
Linux mai tsayi 3.19 Sabunta Linux kernel zuwa sigar 6.6 LTS ta fito waje tare da wanda aka ƙara dacewa tare da Rasberi Pi 5, da kuma ƙarfafa kernels, tun da Linux-rpi4 da linux-rpi2 kernels an maye gurbinsu da "linux-rpi" guda ɗaya.
Yggdrasil sabunta makircin routing, software na hanyar sadarwa, zuwa sigar 0.5, gabatar da sabon tsarin zagayawa wanda zai iya buƙatar daidaitawa don dacewa.
A yanzu an yiwa kundin tsarin fakitin Python alama azaman sarrafa waje, wanda ke shafar shigarwar pip a cikin kundayen adireshi na tsarin sarrafa apk. Ana ba da shawarar masu amfani suyi la'akari da zaɓuɓɓuka kamar pipx.
Baya ga wannan, muna kuma iya samun sabuntawa ga mahallin tebur GNOME 45, LXQt 1.4 kuma don yanayin tebur na KDE, an haɗa fakitin KDE Gear 23.08 tare da KDE Frameworks 5.112.
Yadda ake sabunta Alpine Linux?
Tuni da sanin cikakken bayani game da Alpine Linux 3.19, ya kamata ku san hakan Tsarin sabuntawa daga sigar da ta gabata yana da sauƙin gaske Kuma don guje wa sake shigar da tsarin gaba ɗaya kuma, sama da duka, rasa bayananku da saitunan ku, ya kamata ku san cewa zaku iya yin hakan ta hanya mai zuwa.
An faɗi da kyau a sama, don sabuntawa daga sigar da ta gabata (a cikin wannan yanayin ƙaura daga Alpine 3.18 zuwa Alpine 3.19) dole ne mu aiwatar da umarni masu zuwa:
apk update apk upgrade apk add --upgrade apk-tools apk upgrade --available
Anyi wannan dole ne mu tabbatar kuma mu gyara (idan ya cancanta) fayil ɗin /etc/apk/repositories, don canza lambar sigar da hannu. Misali, Alpine 3.18 zuwa 3.19.
vi /etc/apk/repositories
Ko daidai za mu iya amfani da rubutun sanyi wanda zai yi abu ɗaya kawai kuma ya tambaye mu mu canza lambar sigar ta latsa e. Za mu iya aiwatar da wannan rubutun tare da:
setup-apkrepos
Da zarar an yi haka, za mu ci gaba da sake rubutawa:
apk update
Kuma yanzu za mu iya yin cikakken sabunta tsarin tare da:
apk upgrade --available && sync
A ƙarshe, yana da mahimmanci don sabunta bootloader ɗin da aka shigar kafin sake kunnawa kuma idan ba ku yi haka ba, tsarin ba zai iya yin boot ba, don yin wannan, kawai aiwatar da umarni mai zuwa:
update-grub
Ko a yanayin tsarin BIOS (x86 ko x86_64)
grub-install --boot-directory=/boot --target=i386-pc $disk
Idan an gama, kawai aiwatar da:
reboot
Yadda ake sabunta Alpine Linux akan Rasberi Pi?
Yanzu a cikin yanayin masu amfani da Rasberi, tsari yana iya ɗan bambanta, don haka ni kaina zan iya ba da shawarar ku dogara ga Alpine Wiki don aiwatarwa. Kuna iya duba cikakkun bayanai a cikin bin hanyar haɗi.
Idan kai ɗan wasan kasada ne ko kuma ka gwammace ka tanadi ɗan lokaci kaɗan, bari in gaya maka cewa za ka iya amfani da rubutun don sabunta Alpine akan Rasberi, wannan rubutun ana kiransa "alpine-os-updater".
Yana da kyau a faɗi hakan wannan rubutun ba na hukuma bane, don haka ya kamata ku sani albarkatu ne da mai amfani ya ƙirƙira kuma wanda manufarsa ita ce:
- Haɓaka shigarwar Linux Alpine mai wanzuwa daga tsohon sigar zuwa sabuwar siga. Wannan zai aiwatar da sabuntawa a cikin wuri kuma ya adana haɗar ma'ajiyar al'umma ta sigar baya don apk. Ana buƙatar sake yin aiki azaman ɓangare na sabuntawa kuma za a gudanar da rubutun don kammala daidaitawar ma'ajin ajiya na apk da kuma gyara kayan aikin fakitin da ya kamata a sabunta ta atomatik a taya ta farko.
- Tunda kasancewar fakitin na iya canzawa daga siga zuwa sigar, ana ba da shawarar zai yi rajistan duk fakitin da aka shigar da su don bincika ko akwai su a ma'ajiyar sabon sigar. Idan ba za a iya ƙaura kowane fakitin zuwa sabon sigar ba, za a nuna saƙo don tabbatar da cewa kana son ci gaba kafin yin canje-canje ga tsarin. Idan an karɓa, ko kuma idan ba a sami matsala ba, rubutun zai ci gaba da shigarwa.
- A matsayin wani ɓangare na wannan mai sakawa, za a sabunta duk fakiti zuwa sabon sigar da ake samu akan sigar tsarin yanzu tsarin aiki don ƙoƙarin tabbatar da cewa tsarin ku zai iya yin taya tare da hanyar sadarwa da SSH bayan haɓakawa. Ta hanyar tsoho, wannan mai sakawa zai yi amfani da sabuwar barga.
Don samun damar amfani da shi Alpine-os-updater, kawai buɗe tasha ka rubuta a ciki:
wget --no-cache -qO- https://raw.githubusercontent.com/XtendedGreg/alpine-os-updater/main/upgrade.sh | ash
Lokacin da kake gudanar da rubutun, shi zai aiwatar da ayyuka masu zuwa:
- Zai sake yin aiki ta atomatik kuma yana gudanar da wasu ayyukan tsaftacewa bayan sake kunnawa don tabbatar da cewa wuraren ajiyar apk ɗin suna nuna sabon sigar kuma an sabunta fakitin kuma an shigar dasu don dacewa.
- Da zarar an gama shigarwa, fayil ɗin log zai bayyana a tushen kafofin watsa labarai na taya.
- Za a matsar da jerin ma'ajin ajiyar apk na baya /etc/apk/repositories.bak don haka zaku iya motsa kowane ma'ajiyar al'ada da hannu.
Finalmente idan kuna sha'awar ƙarin sani game da shi game da wannan rubutun, zaku iya bincika cikakkun bayanai A cikin mahaɗin mai zuwa.